theo dõi

Gần nhất :

Tags

Thống kê câu hỏi

Chuyên mục : Kế toán
Hỏi lúc:
Lượt xem: 4,720

Tính chi phí, thuế TNCN và thuế GTGT cho hợp đồng thuê nhà?

Vũ Hoàng Hải Vũ Hoàng Hải
 00  01  00

Công ty em thuê nhà của cá nhân hợp đồng thuê nhà bắt đầu từ 20/09/2015 và thuê trong 5 năm , ngày 13/08/2015 thanh toán bằng tiền mặt 2400 usd 1 tháng , ngày 20/09/2015 thanh toán 5 tháng tiếp theo bằng chuyển khoản 270.076.000 anh chị cho em hỏi:

  1. Khoản 2400 usd đầu có dc tính vào chi phí k ? ( trên 20tr k chuyển khoản )
  2. Giúp e tính thuế tncn và thuế gtgt và công ty phải thanh toán thay chủ nhà ạ , em cám ơn.
4,720 xem 05 theo dõi 00 hữu ích hỏi –

Bạn biết ai đó có thể trả lời câu hỏi này?. Bạn có thể giúp đỡ bằng cách tìm những người giỏi nhất:

user user user user user

Đỗ Ngọc Bích Đỗ Ngọc Bích
 03  00  02

Theo khoản 1 + Điều 6 / TT 96 :
1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp. 
b) Khoản chi có đủ hoá đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật. ( qđ tại 2.5 / Điều 4/ TT96 )
c) Khoản chi nếu có hoá đơn mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.
--------------------------------
-Vì chủ nhà có DT/1 năm > 100tr nên phải thanh toán bằng chứng từ không bằng TM và ghi nhận theo VNĐ thì mới là chi phí hợp lý 
-Thuế gtgt = DT * 5%. Theo TT 92/2015 TNCN=DT*5%

4,425 xem 00 hữu ích trả lời –
Ngô Hữu Khánh Ngô Hữu Khánh
 00  00  01

 Mình bổ sung để bạn tham khảo. - -+ Thứ nhất/ Theo điều 1 khoản 7 TT119: Sửa đổi, bổ sung Điều 22 Thông tư 156/2013/TT-BTC như sau:
a) Bổ sung khoản 1 Điều 22 như sau:
“1. Nguyên tắc khai thuế.
Hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê thuộc đối tượng phải khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN và nộp thuế môn bài theo thông báo của cơ quan thuế.
Riêng đối với hộ gia đình, cá nhân có tài sản cho thuê mà tổng số tiền cho thuê trong năm thu được từ một trăm triệu đồng trở xuống hoặc tổng số tiền cho thuê trung bình một tháng trong năm từ 8,4 triệu đồng trở xuống thì không phải khai, nộp thuế GTGT, thuế TNCN và cơ quan thuế không thực hiện cấp hóa đơn lẻ đối với trường hợp này”
==> Theo đó trường hợp này cá nhân phải lập hóa đơn để giao cho người mua vì thuộc đối tượng phải khai nộp thuế GTGT, TNCN, và môn bài, đối tượng không phải lập hóa đơn giao cho người mua và ko được cấp hóa đơn là số tiền cho thuê nhỏ hơn 8,4tr/ tháng. + Thứ hai:/ Điều 6. Các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế
1. Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt. ==> Theo đó thì phải thanh toán không dùng tiền mặt, Vì các khoản chi có hóa đơn lớn hơn 20tr không phân biệt hóa đơn GTGT hay TT, không phân biệt do tổ chức hay cá nhân lập. Do vậy bạn phải yêu cầu bên cho thuê lập hóa đơn và bạn thanh toán bằng CK 100%. Các bạn khác bổ sung thêm nhé.

4,433 xem 00 hữu ích trả lời –
Lê Tú Mi Lê Tú Mi
 00  00  01

1. Về hợp đồng thuê nhà với cá nhân thỏa thuận ký bằng USD.

Thông tư 32/2013/TT-NHNN: HƯỚNG DẪN THỰC HIỆN QUY ĐỊNH HẠN CHẾ SỬ DỤNG NGOẠI HỐI TRÊN LÃNH THỔ VIỆT NAM.

Điều 3. Nguyên tắc hạn chế sử dụng ngoại hối trên lãnh thổ Việt Nam
Trên lãnh thổ Việt Nam, trừ các trường hợp được sử dụng ngoại hối quy định tại Điều 4 Thông tư này, mọi giao dịch, thanh toán, niêm yết, quảng cáo, báo giá, định giá, ghi giá trong hợp đồng, thỏa thuận và các hình thức tương tự khác (bao gồm cả quy đổi hoặc điều chỉnh giá hàng hóa, dịch vụ, giá trị của hợp đồng, thỏa thuận) của người cư trú, người không cư trú không được thực hiện bằng ngoại hối.

===> Công ty em ko được ký hợp đồng bằng ngoại tệ trong trường hợp thuê nhà của cá nhân cư trú tại lãnh thổ Việt Nam.
===> Không được thanh toán bằng đồng USD cho cá nhân là người cư trú tại lãnh thổ VN.(Người VN) 
-----------------------***------------------------
2. Cty có thể chuyển khoản thanh toán bằng USD. Nhưng cá nhân rút tiền chỉ đc nhận VNĐ.

3. Theo Điều 4 Thông tư 96 mục 2.5 về thuê tài sản cá nhân. Thì chỉ cần hợp đồng thuê , chứng từ chi trả và chứng từ nộp thuế thay cho cá nhân. Cty được phép chi tiền mặt thanh toán tiền thuê nhà. Ko phân biệt lớn hơn hay nhỏ hơn 20 triệu.

4. Quy định về thuế suất và cách tính thuế GTGT, TNCN. (Cá nhân cho thuê nhà phải nộp thuế môn bài)
Thông tư 92/2015 - Điều 4. Phương pháp tính thuế đối với cá nhân cho thuê tài sản
b) Tỷ lệ thuế tính trên doanh thu
- Tỷ lệ thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động cho thuê tài sản là 5%
- Tỷ lệ thuế thu nhập cá nhân đối với hoạt động cho thuê tài sản là 5%

---------------------------***----------------------------
Ví dụ 5: Bà C ký hợp đồng cho thuê nhà trong 02 năm - tính theo 12 tháng liên tục - với thời gian cho thuê là từ tháng 10 năm 2015 đến hết tháng 9 năm 2017, tiền thuê là 10 triệu đồng/tháng và được trả 1 lần. Như vậy, doanh thu tính thuế và thuế phải nộp đối với doanh thu trả tiền một lần từ hoạt động cho thuê nhà của Bà C xác định như sau:
Năm 2015, Bà C cho thuê nhà 03 tháng (từ tháng 10 đến hết tháng 12) với doanh thu cho thuê là: 03 tháng x 10 triệu đồng = 30 triệu đồng (< 100 triệu đồng). Như vậy, năm 2015 Bà C không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với hoạt động cho thuê nhà.
Năm 2016, Bà C cho thuê nhà 12 tháng (từ tháng 01 đến hết tháng 12), với doanh thu cho thuê là: 12 tháng x 10 triệu đồng = 120 triệu đồng (> 100 triệu đồng). Như vậy, năm 2016 Bà C phải nộp thuế giá trị gia tăng, phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với hoạt động cho thuê nhà.
Năm 2017, Bà C cho thuê nhà 09 tháng (từ tháng 01 đến hết tháng 9), với doanh thu từ hoạt động cho thuê là: 09 tháng x 10 triệu đồng = 90 triệu đồng (< 100 triệu đồng). Như vậy, năm 2017 Bà C không phải nộp thuế giá trị gia tăng, không phải nộp thuế thu nhập cá nhân đối với hoạt động cho thuê nhà.

http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Tien-te-Ngan-hang/Thong-tu-32-2013-TT-NHNN-huong-dan-han-che-su-dung-ngoai-hoi-Viet-Nam-217577.aspx

4,423 xem 00 hữu ích trả lời –
Lý Duy Tâm Lý Duy Tâm
 00  00  01

Bên cá nhân cho thuê có xuất hóa đơn cho công ty mình không? nếu họ không xuất thì sau này cũng bị loại khỏi chi phí khi tính thuế. Còn do chi phí thuê nhà trên 100tr năm thì chủ nhà phải đóng: 1tr thuế môn bài, thuế gtgt=dthux5%, thuế tncn=dthux5%. Mong anh chị góp ý câu trả lời của em

4,427 xem 00 hữu ích trả lời –