theo dõi

Gần nhất :

Thống kê câu hỏi

Chuyên mục : Kế toán
Hỏi lúc:
Lượt xem: 1,613

Mất cả quyển hóa đơn đã viết rồi giờ phải làm thế nào để giảm thiểu chi phí nhất

Lê Trọng Việt Lê Trọng Việt
 07  01  03
07 bình chọn hữu ích bởi Vũ Thụy Vân, Võ Khôi Nguyên Dương Chí Thành ... (tất cả)

Mất cả quyển hóa đơn đã viết rồi giờ phải làm thế nào để giảm thiểu chi phí nhất. (Mất cả quyển đã viết rồi có liên 1 và liên 3 ý ạ, và chưa kê khai thuế :()

1,613 xem 06 theo dõi 07 hữu ích hỏi –

Bạn biết ai đó có thể trả lời câu hỏi này?. Bạn có thể giúp đỡ bằng cách tìm những người giỏi nhất:

user user user user user

Vũ Sao Băng Vũ Sao Băng
 04  00  01
04 bình chọn hữu ích bởi Vũ Thành Sơn, Lý Ðức Nhân Bùi Hồng Lân ... (tất cả)

Vậy tức là liên 2 đã giao cho KH và quyển này đang đưa vào lưu trữ nhưng bị mất mát ý à. Thế ko có gì lo lắng -> trường hợp này cơ quan thuế ko có thẩm quyền phạt DN.

Thông tư 10/2014
4. Phạt tiền 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi:

a) Làm mất, cháy, hỏng
1. Hóa đơn đã phát hành nhưng chưa lập hoặc;
2. Hóa đơn đã lập (liên giao cho khách hàng) nhưng khách hàng chưa nhận được hóa đơn khi hóa đơn chưa đến thời gian lưu trữ, trừ trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn do thiên tai, hỏa hoạn.
3.Trường hợp mất, cháy, hỏng hóa đơn, trừ liên giao cho khách hàng, trong thời gian lưu trữ thì xử phạt theo pháp luật về kế toán.

=> Như vậy đối với trường hợp bạn ý rơi vào trường hợp thứ 3 

Nghị định 105/2013

Điều 12. Xử phạt hành vi vi phạm quy định về bảo quản, lưu trữ tài liệu kế toán
1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Đưa tài liệu kế toán vào lưu trữ chậm quá 12 tháng so với thời hạn quy định;
b) Lưu trữ tài liệu kế toán không đầy đủ theo quy định;
c) Bảo quản tài liệu kế toán không an toàn, để hư hỏng, mất mát tài liệu trong thời hạn lưu trữ.
2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Sử dụng tài liệu kế toán trong thời hạn lưu trữ không đúng quy định;
b) Không thực hiện việc tổ chức kiểm kê, phân loại, phục hồi tài liệu kế toán bị mất mát hoặc bị huỷ hoại.

Vì bạn chưa kê khai nên Xin photo lại của Khách Hàng rồi kê khai, coi như mất do lưu trữ phạt theo luật kế toán.

1,489 xem 04 hữu ích trả lời –