theo dõi

Gần nhất :

Thống kê câu hỏi

Chuyên mục : Kế toán
Hỏi lúc:
Lượt xem: 610

Công ty mới thành lập tháng 8/2016 chưa có hoạt động gì có cần góp đủ vốn điều lệ trong năm hay không ?

Trần Hoàng Thảo Trần Hoàng Thảo
 31  06  06
02 bình chọn hữu ích bởi Phan Thúy Giang Huỳnh Yên Sơn

Anh/ chị hướng dẫn em với ạ!
Cty em mới thành lập vào tháng 8/2016. Vốn 4.5 tỷ. Nhưng chưa có hoạt động phát sinh gì cả. Mới chỉ nộp thuế môn bài 750.000đ bằng tiền mặt. Cty chưa mở tài khoản ngân hàng. Sếp em bảo sang năm 2017, cty mới phát sinh hoạt động mua tài sản, công cụ dụng cụ cho cty.

Vậy thì giờ có cần phải góp đủ luôn 4.5 tỷ trong năm nay không ạ. Tạm thời góp một ít bằng tiền mặt được không ạ? Hay bắt buộc phải góp bằng tài khoản ngân hàng ?

610 xem 06 theo dõi 02 hữu ích hỏi –

Bạn biết ai đó có thể trả lời câu hỏi này?. Bạn có thể giúp đỡ bằng cách tìm những người giỏi nhất:

user user user user user

Trịnh Lam Hà Trịnh Lam Hà
 18  03  04
04 bình chọn hữu ích bởi Nguyễn Uy Việt, Đỗ Minh Phượng Huỳnh Quang Khánh ... (tất cả)

Vấn đề 01: Thời hạn gốp vốn:

+Từ 2014 trở về trước áp dụng Luật doanh nghiệp số 60/2005/QH11 ngày 29 tháng 11 năm 2005 thời hạn góp vốn đủ theo đăng ký là 36 tháng = 03 năm

+Từ 2015 trở đi áp dụng Luật doanh nghiệp mới nhất số 68/2014/QH13 bao gồm một số điểm sửa đổi, bổ sung của Luật doanh nghiệp 2005. Luật doanh nghiệp 2014 có hiệu lực từ 01 tháng 07 năm 2015 thời hạn góp vốn đủ theo đăng ký là 3 tháng = 90 ngày

Vấn đề 02: vốn góp bị thiếu quá thời hạn thì phạt như sau: Căn cứ: Nghị định 155/2013/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế hoạch và đầu tư (có hiệu lực 01/01/2014)

Điều 23. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp

1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
a) Tiếp tục hoạt động khi đã kết thúc thời hạn hoạt động ghi trong Điều lệ mà không được gia hạn;
b) Không góp đúng hạn số vốn đã đăng ký.

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không góp đủ số vốn như đã đăng ký.

526 xem 04 hữu ích trả lời –
Bùi Bích Hậu Bùi Bích Hậu
 46  05  08
02 bình chọn hữu ích bởi Đặng Nguyên Hạnh Võ Thế An

Thời hạn góp vốn là 90 ngày (về mặt sổ sách thôi), nếu không góp đủ thì sẽ bị phạt. góp bằng gì thì phải xem lại loại hình doanh nghiệp của bạn

526 xem 02 hữu ích trả lời –