theo dõi

Gần nhất :

Thống kê câu hỏi

Chuyên mục : Kế toán
Hỏi lúc:
Lượt xem: 8,979

Khách hàng muốn xem mẫu 08 của tài khoản ngân hàng chưa đăng ký với cơ quan thuế nên xử lý như thế nào ?

Đặng Mai Vy Đặng Mai Vy
 07  01  00
07 bình chọn hữu ích bởi Bùi Nguyệt Cát, Đỗ Thành Khanh Phan Hữu Vượng ... (tất cả)

Công ty em mở tài khoản 2 ngân hàng, nhưng chỉ giao dịch và làm mẫu 08 với cơ quan thuế 1 ngân hàng, còn ngân hàng mới mở tài khoản cuối 2014 thì chỉ giao dịch 2 đến 3 lần.

Đến nay bên khách hàng họ đang quyết toán thuế và cứ đòi mẫu 08 của ngân hàng công ty mới mở mà ít khi giao dịch, nhưng giám đốc bên mình không muốn làm mẫu 08 của bên ngân hàng này. Mình phải xử lý như thế nào ạ ?

8,979 xem 05 theo dõi 07 hữu ích hỏi –

Bạn biết ai đó có thể trả lời câu hỏi này?. Bạn có thể giúp đỡ bằng cách tìm những người giỏi nhất:

user user user user user

Hoàng Hải Ngân Hoàng Hải Ngân
 04  00  02
04 bình chọn hữu ích bởi Vũ Chí Sơn, Trần Nguyên Khang Huỳnh Bạch Cúc ... (tất cả)

Bất kỳ tài khoản nào dùng để thanh toán với bên bán đều phải đăng ký bán nhé, Ở đây liên quan đến thuế của hàng nhập khẩu bạn à

8,790 xem 04 hữu ích trả lời –
Mèo  Tú Mèo Tú
 03  00  02
02 bình chọn hữu ích bởi Ngô Phước Huệ Tạ Hồng Khôi

Bạn có thể tham khảo công văn số Số:  3283/CT-TTHT củ cục thuế HCM về vấn đề này. Theo đó thì gười bán tự cung cấp và chịu trách nhiệm về tài khoản ngân hàng của mình. Người mua ko cần phải nộp 08. Nhưng nếu bạn ko nộp mẫu 08 thì bên bạn sẽ bị phạt đó ^^
Căn cứ Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT:

“3. Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán (tài khoản của bên mua và tài khoản của bên bán phải là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế) mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, uỷ nhiệm chi hoặc lệnh chi, uỷ nhiệm thu, nhờ thu, thẻ ngân hàng, thẻ tín dụng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế).”

 Theo quy định nêu trên thì Tài khoản của bên bán thông tin cho bên mua biết để bên mua thực hiện thanh toán tiền mua hàng cho bên bán qua ngân hàng là tài khoản đã đăng ký hoặc thông báo với cơ quan thuế, bên bán phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc cung cấp thông tin tài khoản mở tại ngân hàng của mình cho bên mua. Do đó khi mua hàng người mua chỉ cần có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo quy định của pháp luật thì đáp ứng điều kiện khấu trừ về chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt, không phải yêu cầu bên bán cung cấp bản chụp tờ khai điều chỉnh bổ sung thông tin đăng ký thuế theo mẫu số 08/MST hoặc có văn bản gửi cơ quan thuế quản lý bên bán xác nhận về tài khoản của bên bán đã đăng ký với cơ quan thuế.  

8,579 xem 02 hữu ích trả lời –
Bùi Hữu Bảo Bùi Hữu Bảo
 01  00  01
01 bình chọn hữu ích bởi Vũ Thiện Ân

Các bên tự chịu trách nhiệm về tài khoản đã cung cấp cho khách hàng, bên mua không cần yêu cầu bên bán cung cấp tài khoản 08 nhé

8,778 xem 01 hữu ích trả lời –