theo dõi

Gần nhất :

Tags

Thống kê câu hỏi

Chuyên mục : Kế toán
Hỏi lúc:
Lượt xem: 2,204

Ghi nhận doanh thu phát sinh từ quảng cáo của Google Admob trên ưng dụng giải trí tại Công ty sản xuất phần mềm?

Hồ Hữu Long Hồ Hữu Long
 46  11  07
07 bình chọn hữu ích bởi Tạ Tường Vinh, Hoàng Ngọc Khôi Đỗ Dạ Lan ... (tất cả)

Công ty em hiện đang sản xuất phần mềm, Doanh thu hiện tại phát sinh từ quảng cáo của Google Admob trên ưng dụng giải trí điện thoại di động và Smart TV (tức là công ty em không bán phần mềm, mà bên em thỏa thuận với công ty Google đưa phần mềm lên các kho ứng dụng Play Store.

Việc khai thác quảng cáo là do Google Admob, Google Admob sẽ thu tiền từ các nhà quảng cáo ở các nước và trả về cho công ty<Không ký HỢP ĐỒNG chỉ có THỎA THUẬN>

Khi phát sinh doanh thu, hàng tháng công ty Google sẽ chuyển tiền cho công ty em 1 lần ( bằng USD qua tài khoản ngân hàng) Và công ty em ghi nhận đây là khoản doanh thu hàng tháng.

Vậy hoạt động trên có được coi là dịch vụ xuất khẩu phần mềm không ạ? Em sẽ phải xuất hóa đơn cho trường hợp này như thế nào? Hóa đơn GTGT hay hóa đơn thương mại?

<Bên em chỉ viết hóa đơn để ghi nhận doanh thu và giữ lại toàn bộ hóa đơn vì công ty Google KHÔNG LẤY HÓA ĐƠN> Công ty em sẽ phải đóng các khoản thuế nào ạ? TNDN, GTGT?

2,204 xem 09 theo dõi 07 hữu ích hỏi –

Bạn biết ai đó có thể trả lời câu hỏi này?. Bạn có thể giúp đỡ bằng cách tìm những người giỏi nhất:

user user user user user

Trịnh Mai Liên Trịnh Mai Liên
 31  04  07
06 bình chọn hữu ích bởi Phạm Tuyết Oanh, Hồ Huyền Nhi Nguyễn Nam Quang ... (tất cả)

1. Trường hợp bạn nêu trên đây ko phải là hoạt động xuất khẩu phần mềm (Hiện tại quản lý xuất khẩu phần mềm dạng CD,DVD..)

2. Đây là dạng hoạt động DỊCH VỤ CHO THUÊ PHẦN MỀM và hưởng % doanh thu từ bên Google Admod.

3. Theo thông tư 219 điều 4 - hàng hóa dịch vụ không chịu thuế:
"21. Chuyển giao công nghệ theo quy định của Luật chuyển giao công nghệ; chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ theo quy định của Luật sở hữu trí tuệ. Trường hợp hợp đồng chuyển giao công nghệ, chuyển nhượng quyền sở hữu trí tuệ có kèm theo chuyển giao máy móc, thiết bị thì đối tượng không chịu thuế GTGT tính trên phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng; trường hợp không tách riêng được thì thuế GTGT được tính trên cả phần giá trị công nghệ, quyền sở hữu trí tuệ chuyển giao, chuyển nhượng cùng với máy móc, thiết bị.

Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và DỊCH VỤ phần mềm theo quy định của pháp luật."

DỊCH VỤ PHẦN MỀM KHÔNG CHỊU THUẾ LÀ GÌ?

Nghị định 71/2007/NĐ-CP Hướng dẫn Luật công nghệ thông tin về công nghiệp công nghệ thông tin

10. Dịch vụ phần mềm là hoạt động trực tiếp hỗ trợ, phục vụ việc sản xuất, cài đặt, khai thác, sử dụng, nâng cấp, bảo hành, bảo trì phần mềm và các hoạt động tương tự khác liên quan đến phần mềm.

Điều 9. Hoạt động công nghiệp phần mềm
3. Các loại dịch vụ phần mềm bao gồm:
a) Dịch vụ quản trị, bảo hành, bảo trì hoạt động của phần mềm và hệ thống thông tin;
b) Dịch vụ tư vấn, đánh giá, thẩm định chất lượng phần mềm;
e) Dịch vụ tư vấn, xây dựng dự án phần mềm;
d) Dịch vụ tư vấn định giá phần mềm;
đ) Dịch vụ chuyển giao công nghệ phần mềm;
e) Dịch vụ tích hợp hệ thống;
g) Dịch vụ bảo đảm an toàn, an ninh cho sản phẩm phần mềm, hệ thống thông tin;
h) Dịch vụ phân phối, cung ứng sản phẩm phần mềm;
i) Các dịch vụ phần mềm khác.

2,039 xem 06 hữu ích trả lời –