theo dõi

Gần nhất :

Tags

Thống kê câu hỏi

Chuyên mục : Kế toán
Hỏi lúc:
Lượt xem: 1,022

Đóng bảo hiểm cho thai sản chuyển sang công ty mới?

Tạ Hữu Lộc Tạ Hữu Lộc
 00  01  00

Bên em có 1 trường hợp đóng bảo hiểm như sau thì có được hưởng chế độ thai sản hay không ?

Chị A bên em đóng bảo hiểm xã hội ở công ty cũ được 2 tháng là tháng 8, tháng 9 năm 2014. Sau khi chuyển sang Công ty em chị A bắt đầu đóng bảo hiểm từ tháng 2 đến tháng 7 chị A nghỉ sinh.

Vậy là chị A đã đóng BHXH ở bên em là 5 tháng. Em đọc ở 1 số trang mạng có nói chỉ cần người lao động đóng đủ 6 tháng cộng dồn trong vòng 12 tháng trước khi sinh là được hưởng chế độ thai sản.

Vậy với trường hợp của chị A trên là đóng được 7 tháng trong vòng 12 tháng. Em hỏi cơ quan bảo hiểm thì họ bảo phải 6 tháng liền kề. Em không biết là như thế nào là đúng ?

1,022 xem 02 theo dõi 00 hữu ích hỏi –

Bạn biết ai đó có thể trả lời câu hỏi này?. Bạn có thể giúp đỡ bằng cách tìm những người giỏi nhất:

user user user user user

Hoàng Hải Vy Hoàng Hải Vy
 00  00  01

Theo quy định tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội thì điều kiện hưởng chế độ thai sản được xác định như sau:

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Như vậy trường hợp ngắt quãng nhưng đóng đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trướ khi sinh vẫn được hưởng chế độ thai sản

864 xem 00 hữu ích trả lời –